Đề bài

Câu 1

Tính nhanh tổng \(53 + 25 + 47 + 75\)?

Câu 2

Kết quả của phép tính \(1245 + 7011\) là

Câu 3

Diện tích gieo trồng lúa vụ Thu Đông năm 2019 vùng Đồng bằng sông Cửu Long ước tính đạt 713 200 ha, giảm 14 500 ha so với vụ Thu Đông năm 2018 ( Theo Tổng cục Thống kê 10/2019).

Hãy tính diện tích gieo trồng lúa vụ Thu Đông năm 2018 của Đồng bằng sông Cửu Long.

  1. \(200\)   

  2. \(201\)   

  3. \(100\)   

  4. \(300\)   

Câu 4

Tính 127+39+73

  1. \(200\)

  2. \(180\)

  3. \(160\)

  4. \(100\)

Câu 5

Hoa được mẹ cho 50 nghìn mua đồ dùng học tập. Hoa cần mua một chiếc bút chì, một chiếc tẩy, một chiếc bút bi và một bộ ê ke và giá của những vật dụng này lần lượt là: 4 nghìn, 4 nghìn, 5 nghìn và bộ ê ke thì nhiều hơn chiếc bút bi 15 nghìn. Khẳng định nào sau đây đúng?

  1. Hoa không thể mua hết các vật dụng này.

  2. Hoa mua hết 29 nghìn
  3. Sau khi mua đồ dùng thì Hoa vẫn còn thừa tiền
  4. Hoa mua hết 28 nghìn đồng.

Câu 6

Mẹ An mua cho An một bộ đồng phục học sinh gồm áo sơ mi giá 125 000 đồng, áo khoác giá 140 000 đồng, quần âu giá 160 000 đồng. Tính số tiền mẹ An đã mua đồng phục cho An.

  1. \(8625\)   

  2. \(8526\)          

  3. \(8255\)      

  4. \(8256\)

Câu 7

Tính \(\left( {368 + 764} \right) - \left( {363 + 759} \right)\), ta được

  1. 727 700

  2. 772 700

  3. 699 700

  4. 722 700

Câu 8

Kết quả của phép tính \(90 - 85 + 80 - 75 + 70 - 65 + 60 - 55 + 50 - 45\) là

  1. 255m

  2. 455m

  3. 200m

  4. 55m

Câu 9

Tìm số tự nhiên x, biết: 124+(118-x)=217

  1. 35

  2. 36

  3. 37

  4. 38

Câu 10

Cho bảng giờ tàu HP1 Hà Nội – Hải Phòng tháng 10 năm 2020 như sau:

Quãng đường từ ga Gia Lâm đến ga Hải Dương; từ ga Hải Dương đến ga Hải phòng lần lượt là

Câu 11

Bình nói: “\(a + b = b + a\)”. Đúng hay sai?

  1. 200

  2. 239

  3. 293

  4. 329

Câu 12

Điền số thích hợp vào ô trống:

  1. 2100

  2. 2000

  3. 2300

  4. 3200

Câu 13

Điền số thích hợp vào ô trống:

Câu 14

\(5269 + 2017\,\,...\,\,2017 + 5962\).

Dấu thích hợp điền vào chỗ chấm là:

  1. 265 000 đồng

  2. 452 000 đồng

  3. 425 000 đồng

  4. 542 000 đồng

Câu 15

Điền số thích hợp vào ô trống:

Câu 16

Điền số thích hợp vào ô trống:

  1. \(10\)   

  2. \(20\)          

  3. \(30\)      

  4. \(100\)

Câu 17

Điền số thích hợp vào ô trống:

Tính bằng cách thuận tiện:

Câu 18

Điền số thích hợp vào ô trống để tính bằng cách thuận tiện:

  1. \(25\)   

  2. \(20\)   

  3. \(30\)      

  4. \(35\)      

Câu 19

Chọn dấu thích hợp để điền vào chỗ chấm:

$1675 + 2468 + 325\;...\;321 + 2178 + 1822$

Câu 20

Số dân của một huyện năm \(2005\) là $15625$ người. Năm \(2006\) số dân tăng thêm \(972\) người. Năm \(2007\) số dân lại tăng thêm \(1375\) người. Vậy năm \(2007\) số dân của huyện đó là:

Câu 21

Điền số thích hợp vào ô trống:

Câu 22

Tìm \(x\) biết: \(45 + (1234 + x) = 1234 + (45 + 120)\)

  1. 10
  2. 15
  3. 25
  4. 35

Câu 23

Điền số thích hợp vào ô trống:

  1. 16

  2. 60

  3. 96

  4. 40

Đáp án

Câu 1

Năm \(2007\) số dân của huyện đó là:

            $15625 + 972 + 1375 = 17972$ (người)

                                              Đáp số: \(17972\) người.

Đáp án đúng là

Câu 2

Ta có: \(2018 + 0 = 0 + 2018 = 2018\)

Vậy đáp án đúng điền vào ô trống theo thứ tự từ trái sang phải là \(0\,;\,\,2018.\)

Đáp án đúng là

Câu 3

Ta có \(53 + 25 + 47 + 75\)\( = \left( {53 + 47} \right) + \left( {25 + 75} \right) = 100 + 100 = 200\)

Đáp án đúng là a

Câu 4

Ta có: \(57 + 26 + 34 + 63\)\( = (57 + 63) + (26 + 34) = 120 + 60 = 180\).

Đáp án đúng là b

Câu 5

Bộ ê ke nhiều hơn bút bi 15 nghìn nên có giá:

5+15=20 nghìn

Tổng số tiền để mua hết đồ dùng là: 5+4+4+20=33 nghìn > 50 nghìn.

Do đó sau khi mua đồ dùng thì Hoa vẫn còn thừa tiền.

Đáp án đúng là c

Câu 6

Ta có \(1245 + 7011\)\( = 8256.\)

Đáp án đúng là d

Câu 7

Diện tích gieo trồng năm 2018 nhiều hơn diện tích gieo trồng năm 2019 là 14 500 ha nên diện tích gieo trồng năm 2018 là:

713 200+14 500=727 700 (ha)

Đáp án đúng là a

Câu 8

Số mét vải của ngày thứ hai là 200 + 55 = 255 (m)

Số mét vải bán được trong hai ngày là 200 + 255 = 455(m)

Đáp án đúng là b

Câu 9

Bố của An nhiều hơn An 25 tuổi nên tuổi bố là:

12+25=37(tuổi) 

Đáp án đúng là c

Câu 10

Ta có:

$\begin{array}{l}1675 + 2468 + 325= (1675 + 325) + 2468 = 2000 + 2468 = 4468\,\\321 + 2178 + 1822 = 321 + (2178 + 1822) = 321 + 4000 = 4321\end{array}$

Mà \(4468 > 4321\).

Vậy $1675 + 2468 + 325\; > \;321 + 2178 + 1822$.

Đáp án đúng là

Câu 11

  127+39+73

=127+73+39

=(127+73)+39

=200+39

=239

Đáp án đúng là b

Câu 12

   2001+ 45+ 99+ 155

= (2001+99)+(45+155)

= 2100 + 200

= 2300

Đáp án đúng là c

Câu 13

Ta có: \((6000 + 725) + 161291 = 6725 + 161291\)

Hay \(161291 + 6725 = (6000 + 725) + 161291\)

Vậy đáp án đúng điền vào ô trống là \(6725\).

Đáp án đúng là

Câu 14

Số tiền mẹ An đã mua đồng phục cho An:

125 000+140 000+160 000

=125 000+(140 000+160 000)

=125 000+300 000=425 000 (đồng).

Vậy mẹ An đã mua đồng phục cho An hết 425 000 đồng.

Đáp án đúng là c

Câu 15

Ta có: \(246 + 388 = 388 + 246\)

Mà \(246 + 388 = 634\) nên \(388 + 246 = 634\).

Vậy đáp án đúng điền vào ô trống là \(634\).

Đáp án đúng là

Câu 16

Ta có \(\left( {368 + 764} \right) - \left( {363 + 759} \right)\)\( = 1132 - 1122 = 10.\)

Đáp án đúng là a

Câu 17

Ta có:

$2593 + 6742 + 1407 + 3258 $

$= \left( {2593 + 1407} \right) + \left( {6742 + 3258} \right)$

$=4000 + 10000$

$=14000$

Vậy đáp án đúng điền vào ô trống theo thứ tự từ trên xuống dưới từ trái sang phải là \(2593\,;\,\,3258\,;\,\,4000\,;\,\,10000\,;\,\,14000.\)

Đáp án đúng là

Câu 18

Ta có

\(90 - 85 + 80 - 75 + 70 - 65 + 60 - 55 + 50 - 45\)

\(= (90 - 85) + (80 - 75) + (70 - 65) + (60 - 55) + (50 - 45)\)

\( = 5 + 5 + 5 + 5 + 5 = 10 + 10 + 5 = 25.\)

Đáp án đúng là a

Câu 19

Ta có:

\(\begin{array}{l}4250 + 279 + 121 \\= 4250 + \left( {279 + 121} \right)\\= 4250 + 400\\ = 4650\end{array}\)

Vậy đáp án đúng điền vào ô trống theo thứ tự là \(4250\,\,;\,\,121\,\,;\,\,4250\,\,;\,\,400\,\,;\,\,4650\).

Đáp án đúng là

Câu 20

Khi đổi chỗ các số hạng trong một tổng thì tổng đó không thay đổi.

Nên : “\(a + b = b + a\) ”.

Vậy Bình nói đúng.

Đáp án đúng là

Câu 21

Trường Lê Duẩn trồng được số cây là:

            \(1448 - 200 = 1248\) (cây)

Trường Lý Thường Kiệt trồng được số cây là:

            \(1248 + 304 = 1552\) (cây)

Cả ba trường trồng được số cây là:

            \(1448 + 1248 + 1552 = 4248\) (cây)

                                              Đáp số: \(4248\) cây.

Vậy đáp án đúng điền vào ô trống là \(4248\).

Đáp án đúng là

Câu 22

124+(118-x)=217

         (118-x)=217-124

          118-x=93

                 x=118-93

                 x=25

Vậy x=25.

Đáp án đúng là c